Khai thuế Thu nhập cá nhân với trường hợp không trả lương và không phát sinh thuế

Đối với người nộp thuế, việc khai thuế là nghĩa vụ bắt buộc phải thực hiện để cơ quan thuế quản lý và thu thuế theo quy định của pháp luật. Tuy nhiên, trường hợp không phát sinh thuế Thu nhập cá nhân, không trả lương thì có phải khai thuế hay không là khúc mắc của không ít tổ chức, cá nhân trả thu nhập. Và để tháo gỡ khúc mắc trên, bài viết dưới đây của VisioEdu sẽ giúp kế toán trả lời câu hỏi khai thuế đối với trường hợp đặc biệt này.

1. Không phát sinh thuế Thu nhập cá nhân có phải nộp tờ khai?

Tại Công văn 2393/TCT-DNNCN ngày 01/7/2021, Tổng Cục Thuế quy định:

– Chỉ trường hợp tổ chức, cá nhân phát sinh trả thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân mới thuộc diện phải khai thuế thu nhập cá nhân.

– Nếu tổ chức, cá nhân không phát sinh trả thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân thì không thuộc diện điều chỉnh của Luật thuế Thu nhập cá nhân. Theo đó, tổ chức, cá nhân không phát sinh trả thu nhập chịu thuế Thu nhập cá nhân tháng/quý nào thì không phải khai thuế Thu nhập cá nhân của tháng/quý đó.

Giải thích:

– Trả thu nhập chịu thuế Thu nhập cá nhân nghĩa là trong tháng/quý doanh nghiệp, tổ chức, cá nhân trả thu nhập có chi trả tiền lương, tiền công.

– Khấu trừ thuế Thu nhập cá nhân được hiểu là trong tháng/quý có nhân viên phải nộp thuế Thu nhập cá nhân thì tổ chức, cá nhân trả thu nhập có trách nhiệm tạm khấu trừ vào lương trước khi trả thu nhập.

Không phân biệt có phát sinh khấu trừ thuế hay không phát sinh khấu trừ thuế Thu nhập cá nhân nghĩa là cứ phát sinh trả thu nhập từ tiền lương, tiền công thì phải nộp tờ khai thuế theo quy định.

Tóm lại, doanh nghiệp, tổ chức, cá nhân nếu có trả tiền lương, tiền công cho người lao động sẽ phải nộp tờ khai thuế Thu nhập cá nhân theo quy định, không phân biệt trả số tiền lương, tiền công được trả.

Khai thuế Thu nhập cá nhân với trường hợp không trả lương và không phát sinh thuế

2. Không trả lương có phải nộp tờ khai quyết toán?

Tờ khai quyết toán thuế Thu nhập cá nhân được tổ chức, cá nhân trả thu nhập thực hiện chậm nhất là ngày 30/3 hàng năm để quyết toán cho kỳ tính thuế của năm liền trước.

Tiết d.1 điểm d khoản 6 Điều 8 Nghị định 126/2020/NĐ-CP quy định:

“d.1) Tổ chức, cá nhân trả thu nhập từ tiền lương, tiền công có trách nhiệm khai quyết toán thuế và quyết toán thay cho các cá nhân có ủy quyền do tổ chức, cá nhân trả thu nhập chi trả, không phân biệt có phát sinh khấu trừ thuế hay không phát sinh khấu trừ thuế. Trường hợp tổ chức, cá nhân không phát sinh trả thu nhập thì không phải khai quyết toán thuế thu nhập cá nhân.”

Theo đó, tổ chức, cá nhân trả tiền lương, tiền công phải nộp tờ khai thuế theo quy định thay cho cá nhân có ủy quyền, không phân biệt có phát sinh khấu trừ thuế hay không phát sinh khấu trừ thuế.

Doanh nghiệp, tổ chức, cá nhân trả thu nhập không phải nộp tờ khai quyết toán thuế nếu không phát sinh trả thu nhập. Nghĩa là cả năm không trả tiền lương, tiền công cho bất kỳ người lao động nào.

3. Không nộp tờ khai thuế bị phạt thế nào?

Căn cứ Điều 13 Nghị định 125/2020/NĐ-CP, tùy thuộc vào thời gian quá hạn mà hình thức và mức phạt sẽ khác nhau được VisioEdu nêu cụ thể dưới đây:

– Phạt cảnh cáo: Nộp quá thời hạn từ 01 – 05 ngày và có tình tiết giảm nhẹ.

– Phạt từ 02 – 05 triệu đồng: Quá hạn từ 01 – 30 ngày trừ trường hợp bị phạt cảnh cáo nêu trên.

– Phạt từ 05 – 08 triệu đồng: Quá hạn từ 31 – 60 ngày.

– Phạt từ 08 – 15 triệu đồng: Quá thời hạn từ 61 – 90 ngày; từ 91 ngày trở lên nhưng không phát sinh số thuế phải nộp; không nộp hồ sơ khai thuế nhưng không phát sinh số thuế phải nộp; không nộp các phụ lục về quản lý thuế với doanh nghiệp có giao dịch liên kết kèm theo hồ sơ quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp.

– Phạt từ 15 – 25 triệu đồng: Quá hạn trên 90 ngày kể từ ngày hết hạn nộp hồ sơ khai thuế, có phát sinh số thuế phải nộp và người nộp thuế đã nộp đủ số tiền thuế, tiền chậm nộp trước thời điểm cơ quan thuế công bố quyết định kiểm tra, thanh tra hoặc trước khi lập biên bản về việc chậm nộp hồ sơ.

Hy vọng, những giải đáp trên đây từ VisioEdu sẽ giúp bạn hiểu hơn khi kê khai thuế với những trường hợp không phát sinh thuế Thu nhập cá nhân, không trả lương. 

Nếu bạn muốn tìm hiểu sâu hơn về Thuế và bản chất các sắc Thuế hiện hành thì có thể tham dự khóa học Ôn thi chứng chỉ Đại lý Thuế tại VisioEdu. Khóa học được VisioEdu giảng dạy trực tiếp bởi chuyên gia đầu ngành Nguyễn Ngọc Minh với hơn 20 năm kinh nghiệm thực tế sẽ giúp bạn hiểu sâu sắc mọi quy định về Thuế và tự tin giải trình trước cơ quan Thuế.

>>> Tìm hiểu thêm về chương trình ÔN THI ĐẠI LÝ THUẾ cùng chuyên gia TẠI ĐÂY!

 

THEO DÕI

NHẬN THÔNG TIN MỚI NHẤT

Nhanh chóng, kịp thời cập nhật những thông tin và đánh giá của chuyên gia trong ngành

    Thảo luận với chúng tôi

    Bài cùng chủ đề
    Các môn thi trong kỳ thi Chứng chỉ CPA Việt Nam, chứng chỉ kế toán viên APC và Phương pháp ôn thi hiệu quả

    Các môn thi trong kỳ thi Chứng chỉ CPA Việt Nam, chứng chỉ kế toán viên APC và Phương pháp ôn thi hiệu quả

    Giảng viên: Tác giả: visio.admin
    28 Th1 2023

    Để trở thành Kiểm toán viên, buộc kế toán cần sở hữu chứng chỉ hành nghề Kiểm toán (Chứng chỉ…

    Những lưu ý quan trọng giúp kế toán ôn thi CPA đạt hiệu quả cao

    Những lưu ý quan trọng giúp kế toán ôn thi CPA đạt hiệu quả cao

    Giảng viên: Tác giả: visio.admin
    26 Th1 2023

    Kỳ thi lấy chứng chỉ CPA luôn là trở ngại lớn nhất trong sự nghiệp của mọi kế toán, kiểm…

    Chứng chỉ Kiểm toán viên (Chứng chỉ CPA) Việt Nam và những điều bạn cần biết

    Chứng chỉ Kiểm toán viên (Chứng chỉ CPA) Việt Nam và những điều bạn cần biết

    Giảng viên: Tác giả: visio.admin
    20 Th1 2023

    Chứng chỉ Kiểm toán viên (Chứng chỉ CPA) là một trong những chứng chỉ quan trọng giúp kế toán phát…

    Kê khai thuế Giá trị gia tăng với đối tượng không chịu thuế

    Kê khai thuế Giá trị gia tăng với đối tượng không chịu thuế

    Giảng viên: Tác giả: visio.admin
    18 Th1 2023

    Cùng VisioEdu  xem xét tình huống “hiếm hoi” về đăng ký nhầm phương pháp tính thuế Giá trị gia tăng…

    Bài cùng tác giả
    Những thay đổi quan trọng trong Nghị định 91/2022/NĐ-CP về Luật Quản lý Thuế mà kế toán cần nắm vững

    Những thay đổi quan trọng trong Nghị định 91 /2022/NĐ-CP về Luật Quản lý Thuế mà kế toán cần nắm vững

    Giảng viên: Tác giả: visio.admin
    29 Th11 2022

    Trong khi kế toán đang phải gấp rút hoàn thành số liệu để ra được số thuế Thu nhập doanh…

    Hướng dẫn Kế toán, Kiểm toán tham dự thi chứng chỉ Đại lý Thuế

    Giảng viên: Tác giả: admin
    03 Th10 2022

    Hướng dẫn Kế toán, Kiểm toán tham dự thi chứng chỉ Đại lý Thuế Chứng chỉ Đại lý Thuế là…

    Các trường hợp phải khai bổ sung trên tờ khai thuế Giá trị gia tăng theo Thông tư 80

    Các trường hợp phải khai bổ sung trên tờ khai thuế Giá trị gia tăng theo Thông tư 80

    Giảng viên: Tác giả: visio.admin
    07 Th1 2023

    Trong quá trình quyết toán thuế, việc xảy ra sai sót chỉ tiêu khi tính hoặc kê khai là vấn…

    Quy định mới về áp dụng quản lý rủi ro trong Quản lý Thuế theo Thông tư 31

    Quy định mới về áp dụng quản lý rủi ro trong Quản lý Thuế theo Thông tư 31

    Giảng viên: Tác giả: visio.admin
    26 Th10 2022

    Ngày 17/5/2021, Bộ Tài chính ban hành Thông tư số 31/2021/TT-BTC quy định về áp dụng quản lý rủi ro…

    Khóa Học Liên Quan

    Báo cáo lưu chuyển tiền tệ

    Hiện nay, có rất nhiều doanh nghiệp thờ ơ trong việc làm báo cáo lưu chuyển tiền tệ. Lý do chủ yếu là doanh nghiệp chưa nhận thức được tầm quan trọng của báo cáo này trong việc cung cấp thông tin, đặc biệt quan tâm đến phương thức quản lý doanh nghiệp.

    Đăng ký tư vấn
    1024×768_cpa

    Ôn thi chứng chỉ CPA

    Kế toán hoàn toàn có thể nâng thu nhập xứng đáng gấp 2 lần, thăng tiến lên một vị trí quan trọng, hoặc mở doanh nghiệp dịch vụ về thuế, kế toán, kiểm toán riêng… Sở hữu chứng chỉ CPA sẽ là “bệ phóng” vững chắc giúp bạn hiện thực hóa điều đó.

    Đăng ký tư vấn

    NHẬN THÔNG TIN MỚI NHẤT

    Nhanh chóng, kịp thời cập nhật những thông tin và đánh giá của chuyên gia trong ngành