Hiểu thế nào cho đúng: Thời điểm hiệu lực hay thời điểm chuyển giao của hợp đồng?

Thuật ngữ “Thời điểm hợp đồng có hiệu lực” được sử dụng rất nhiều trong các văn bản thuế, đơn cử tại tại điểm a Khoản 2 Điều 11 của thông tư 111/2013/TT-BTC, khi quy định về thời điểm phải tính nộp thuế TNCN đối với hoạt động chuyển nhượng vốn ” … là thời điểm hợp đồng chuyển nhượng vốn góp có hiệu lực”.

Tuy nhiên, nếu hiểu rõ về “Thời điểm hiệu lực của hợp đồng”, ta sẽ thấy quy định này khá bất cập. Và để làm rõ vấn đề này, đầu tiên, cần phân biệt thời điểm hiệu lực của hợp đồng và thời điểm thực hiện hợp đồng.

Thời điểm hiệu lực của hợp đồng được hiểu là từ thời điểm đó, các bên không thể phá vỡ các thỏa thuận đã giao kết.

HIỂU THẾ NÀO CHO ĐÚNG : THỜI ĐIỂM HIỆU LỰC HAY THỜI ĐIỂM CHUYỂN GIAO HỢP ĐỘNG

Thời điểm thực hiện hợp đồng là thời điểm các bên bắt đầu thực hiện các nghĩa vụ của mình.

Ví dụ, hợp đồng thuê nhà được ký vào ngày 20/3 và ghi rõ, bên thuê được bàn giao và sử dụng căn nhà từ ngày 1/4, ngày hợp đồng bắt đầu có hiệu lực là 20/3, tức là ngày ký, bắt đầu từ ngày này trở đi, bên cho thuê không được quyền cho người khác thuê hay từ chối cho người ký thuê, nhưng bên thuê nhà cũng chỉ được bắt đầu sử dụng từ ngày 1/4.

Thông thường, hợp đồng có hiệu lực kể từ thời điểm giao kết (thời điểm ký) theo điều 401 Bộ Luật dân sự 2015, chỉ trong một số trường hợp đặc biệt, như hợp đồng chuyển nhượng BĐS thì thời điểm hiệu lực tính từ thời điểm ký chứng thực do quy định Hợp đồng chuyển nhượng BĐS phải có chứng thực, hay hợp đồng cho, tặng động sản chỉ có hiệu lực kể từ ngày giao nhận tài sản. Các quy định đặc thù này nhằm bảo vệ cho người yếu thế khi tham gia giao kết hợp đồng.

Đối với Luật thuế TNCN, thời điểm nộp thuế thường được xác định tại thời điểm nhận thu nhập, theo nguyên tắc thực nhận. Nguyên tắc này đảm bảo cho người có thu nhập chủ động nguồn tài chính cho việc nộp thuế TNCN.

Như vậy, quy định về thời điểm thực hiện nghĩa vụ thuế TNCN từ chuyển nhượng vốn góp trong thông tư 111 đang không phù hợp với nguyên tắc thực nhận này. Tại thời điểm ký hợp đồng, tức là thời điểm hiệu lực của hợp đồng, việc tiến hành chuyển giao vốn chuyển nhượng có thể chưa được diễn ra, và tiền cũng có thể chưa được thanh toán, tức là hợp đồng hoàn toàn chưa được thực hiện từ cả hai phía mà đã phải nộp thuế TNCN là điều khá vô lý.

Thực tế đang áp dụng hiện nay, cơ quan thuế cũng chỉ thực hiện thu thuế cho giao dịch này khi hai bên tiến hành chuyển giao quyền sở hữu vốn góp.

Nguyễn Ngọc Minh

THEO DÕI

NHẬN THÔNG TIN MỚI NHẤT

Nhanh chóng, kịp thời cập nhật những thông tin và đánh giá của chuyên gia trong ngành

    Thảo luận với chúng tôi

    Bài cùng chủ đề
    Những lưu ý khi làm bài tập thuế giá trị gia tăng để đạt điểm cao trong kỳ thi Đại lý Thuế

    Những lưu ý khi làm bài tập thuế giá trị gia tăng để đạt điểm cao trong kỳ thi Đại lý Thuế

    Giảng viên: Tác giả: visio.admin
    06 Th12 2022

    Tuy kỳ thi Đại lý Thuế được đánh giá là kỳ thi khá khắc nghiệt đối với kế toán, nhưng…

    Tránh sai sót khi hủy hóa đơn điện tử nếu hiểu rõ 4 điều quan trọng này

    Tránh sai sót khi hủy hóa đơn điện tử nếu hiểu rõ 4 điều quan trọng này

    Giảng viên: Tác giả: visio.admin
    05 Th12 2022

    Các trường hợp và thủ tục hủy hóa đơn điện tử là nội dung được nhiều kế toán đặc biệt…

    Đối tượng chịu thuế, cách kê khai thuế tiêu thụ đặc biệt

    4 vấn đề cần lưu ý về thuế tiêu thụ đặc biệt

    Giảng viên: Tác giả: visio.admin
    04 Th12 2022

    Thay đổi về chính sách thuế tiêu thụ đặc biệt thời gian qua có ảnh hưởng mạnh mẽ đối với…

    Gia hạn nộp thuế Thu nhập doanh nghiệp theo quy định năm 2022

    Gia hạn nộp thuế Thu nhập doanh nghiệp theo quy định năm 2022

    Giảng viên: Tác giả: visio.admin
    03 Th12 2022

    Ngày 28 tháng 05 năm 2022, Phó thủ tướng Lê Minh Khái đã ký quyết định ban hành nghị định…

    Bài cùng tác giả
    Đối tượng chịu thuế, cách kê khai thuế tiêu thụ đặc biệt

    4 vấn đề cần lưu ý về thuế tiêu thụ đặc biệt

    Giảng viên: Tác giả: visio.admin
    04 Th12 2022

    Thay đổi về chính sách thuế tiêu thụ đặc biệt thời gian qua có ảnh hưởng mạnh mẽ đối với…

    Lan man nhánh suy tư: Đúng – sai và lòng tin

    Giảng viên: Tác giả: admin
    12 Th10 2021

    Nhớ một lần, khi đi kiểm toán một đơn vị sản xuất thiết bị xây dựng điện, doanh nghiệp này…

    Hot: Số báo danh và phòng thi kỳ thi Đại lý thuế 15.05.2022

    Giảng viên: Tác giả: Mr Author
    29 Th4 2022

    Ngày 28/04, Tổng cục Thuế chính thức thông báo về số báo danh, phòng thi và địa điểm tổ chức…

    Hóa đơn đầu vào có sau hóa đơn đầu ra có được tính vào chi phí được trừ hay không

    Chuyên mục hỏi đáp: Hóa đơn đầu vào có sau hóa đơn đầu ra có được tính vào chi phí được trừ hay không

    Giảng viên: Tác giả: visio.admin
    24 Th11 2022

    VisioEdu nhận được một câu hỏi từ kế toán liên quan đến vấn đề Hóa đơn đầu vào có sau…

    Khóa Học Liên Quan

    Báo cáo lưu chuyển tiền tệ

    Hiện nay, có rất nhiều doanh nghiệp thờ ơ trong việc làm báo cáo lưu chuyển tiền tệ. Lý do chủ yếu là doanh nghiệp chưa nhận thức được tầm quan trọng của báo cáo này trong việc cung cấp thông tin, đặc biệt quan tâm đến phương thức quản lý doanh nghiệp.

    Đăng ký tư vấn
    1024×768_cpa

    Ôn thi chứng chỉ CPA

    Kế toán hoàn toàn có thể nâng thu nhập xứng đáng gấp 2 lần, thăng tiến lên một vị trí quan trọng, hoặc mở doanh nghiệp dịch vụ về thuế, kế toán, kiểm toán riêng… Sở hữu chứng chỉ CPA sẽ là “bệ phóng” vững chắc giúp bạn hiện thực hóa điều đó.

    Đăng ký tư vấn

    Ôn thi Đại lý Thuế

    Kế toán hoàn toàn có thể mở doanh nghiệp Thuế riêng, hoặc nhận được thu nhập xứng đáng gấp 3 lần, thăng tiến lên một vị trí quan trọng. Tất cả sẽ đến khi bạn có trong tay chứng chỉ Đại lý Thuế.

    Đăng ký tư vấn

    NHẬN THÔNG TIN MỚI NHẤT

    Nhanh chóng, kịp thời cập nhật những thông tin và đánh giá của chuyên gia trong ngành